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HOTUBA YA MHESHIMIWA JAJI DKT. ELIEZER MBUKI FELESHI, 
MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI AKIMKARIBISHA MHE. MOHAMED 

OMARY MCHENGERWA (MB), WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS TAWALA ZA 
MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA (TAMISEMI) KUFUNGUA MKUTANO WA 

BARAZA LA WAFANYAKAZI WA OFISI YA MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI 
ULIOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA OFISI ZA TUME YA TAIFA 

YA UCHAGUZI DODOMA TAREHE 19 DISEMBA, 2023 
___________________ 

 

v Mhe. Mohamed Omary Mchengerwa (Mb), Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa; 

v Mhe. Balozi Prof. Kennedy Godfrey Gastorn, Naibu Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali na Makamu Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali;  

v Bi. Beatrice Jeremiah Nzobonaliba, Katibu wa Baraza la Wafanyakazi wa 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali,  

v Katibu wa TUGHE Jiji la Dodoma; 

v Mwakilishi wa Baraza Kuu la Wafanyakazi Serikalini; 

v Bi. Zella Kiliat Lwemanyila, Mwenyekiti wa TUGHE, Tawi la Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

v Wajumbe wote wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali; 

v Wageni Waalikwa; 

v Wanahabari; 

v Mabibi na Mabwana. 
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NAWASALIMU KWA JINA LA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

 Awali ya yote, ninamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujaalia uzima, afya na 

fursa ya kuweza kukutana hapa siku ya leo katika Mkutano huu wa Baraza la 

Wafanyakazi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Pili, ninakushukuru sana kwa 

utayari wako na kwa kukubali ombi letu la kuwa mgeni rasmi katika Mkutano huu. 

Tunafahamu kwamba, unayo majukumu mengi makubwa na muhimu katika nchi hii, 

lakini baada ya kukufahamisha kuwa Mheshimiwa Waziri wa Katiba na Sheria 

ameshindwa kufika kutokana na sababu ambazo hazikuweza kuzuilika, umeweza 

kutenga muda na kufika hapa ili kutufungulia mkutano huu na kupata fursa ya 

kukutana na wawakilishi wa watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

Tunasema asante sana kwa kuitikia mwaliko wetu. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

 Kwa niaba ya watumishi wote wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 

tunakupongeza kwa kuaminiwa na kuteuliwa na Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya 

Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI). Tunaahidi kuendelea kukupa 

ushirikiano wa dhati wakati wote wa utekelezaji wa majukumu yako kama tulivyofanya 

wakati ukiwa Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 

pamoja na Wizara ya Maliasili na Utalii. 
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   Nitumie fursa hii pia kumpongeza tena Mhe. Balozi Profesa Kennedy 

Godfrey Gastorn kwa kuteuliwa kuwa Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuchukua 

nafasi iliyoachwa wazi na Mhe. Jaji Dkt. Evaristo Emmanuel Longopa aliyeteuliwa 

kuwa Jaji wa Mahakama Kuu. Tunaahidi kukupatia ushirikiano wa kutosha wakati wa 

utekelezaji wa majukumu yako. Pia, tunakukaribisha kuwa mjumbe wa Baraza la 

Wafanyakazi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kama Makamu Mwenyekiti 

wa Baraza hilo. Hongereni sana. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

 Niwashukuru na kuwapongeza Wakuu wa Divisheni na Vitengo pamoja na 

watumishi wote wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa kutekeleza majukumu 

yao kwa kuzingatia taaluma, maarifa, weledi na uzalendo. Aidha, naipongeza 

Sekretarieti na wote waliohusika kuandaa mkutano huu. Shukrani za dhati ziende kwa 

wageni waalikwa kwa kukubali mwaliko wetu. Ninatambua kila mmoja wetu ana 

majukumu mazito lakini kwa kutambua umuhimu wa mkutano huu, mmeacha shughuli 

zenu ili muweze kujumuika nasi hapa siku ya leo.  
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imeanzishwa chini ya Ibara ya 59 (1) ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na kupewa jukumu la 

kuishauri Serikali kuhusu mambo yote ya kisheria ndani na nje ya nchi. Ofisi 

inatekeleza majukumu yake kwa kuzingatia Sheria ya Utekelezaji wa Majukumu ya 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Sura ya 268 pamoja na sheria mbalimbali za 

kazi, kama vile, Agizo la Rais Na. 1 la mwaka 1970, Sheria ya Utumishi wa Umma, 

Sura ya 298 pamoja na Kanuni zake za mwaka 2003, Sheria ya Ajira na Mahusiano 

Kazini, Sura ya 366 na Sheria ya Majadiliano ya Pamoja katika Utumishi wa Umma, 

Sura ya 105. 

 Kwa mujibu wa sheria hizo, pamoja na mambo mengine, Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali pamoja na Taasisi nyingine za Umma zinapaswa kuwashirikisha 

wafanyakazi wao katika masuala mbalimbali yanayohusu maslahi ya watumishi, 

uandaaji na utekelezaji wa mpango na bajeti na kujadili hoja mbalimbali zinazotokana 

na utekelezaji wa mpango na bajeti ili kuzishauri menejimenti ipasavyo. Aidha, kwa 

mujibu wa ibara ya 13.1 (c) ya Mkataba wa kuunda Baraza la Wafanyakazi kati ya 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na TUGHE wa mwaka 2020, Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali inapaswa kufanya Mikutano ya Baraza la Wafanyakazi 

si chini ya mara mbili kwa mwaka. Mkutano wa mwisho kwa mwaka wa fedha 

2022/2023 ulifanyika jijini Dodoma tarehe 18 Aprili, 2023 kwa lengo la kupokea na 

kujadili taarifa ya Mpango na Bajeti ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ya 
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Mwaka wa Fedha 2023/2024. Mkutano huu ni mkutano wa kwanza kwa mwaka wa 

fedha 2023/2024. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

 Ajenda kuu za Mkutano huu ni kupokea na kujadili Taarifa ya Utekelezaji wa 

Mpango na Bajeti ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa mwaka wa Fedha 

2022/2023 na taarifa ya hesabu za mwaka 2022/2023. Kwa mantiki hiyo, ajenda za 

Mkutano huu zinalenga kupima mafanikio ya utekelezaji wa mpango na bajeti na 

mizania ya mahesabu ya mwaka 2022/2023. Hivyo, baada ya Mkutano huu 

kufunguliwa rasmi, wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali watapata fursa ya kupokea na kujadili hoja mbalimbali 

zitakazoibuliwa katika taarifa hizo na kisha kutoa mapendekezo mbalimbali ambayo 

yatawasilishwa kwa mamlaka husika kwa ajili ya kufanyiwa kazi.  

 Baada ya maelezo hayo, ninapenda pia kuwajulisha kuwa, katika Mpango na 

Bajeti ya Mwaka wa Fedha 2022/2023 ulioishia mwezi Juni, 2023, Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali ilifanikiwa kutekeleza Mpango Kazi wake kama 

ifuatavyo: 

(a) Ajira 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

 Mahitaji ya watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ni 477 katika 

Mikoa yote 26. Katika Mwaka wa Fedha 2022/2023, Watumishi 50 waliajiriwa na Ofisi 
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ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, ambapo kati ya hao, Watumishi 48 ni Mawakili wa 

Serikali na Maafisa TEHAMA 2. Jumla ya Watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali mpaka sasa ni 192 ambapo kati ya hao, 177 wapo kwenye payroll ya Ofisi 

ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Aidha, watumishi 111 ambayo ni sawa na 37% ni 

Mawakili wa Serikali, watumishi 66 ni kada nyingine na watumishi 15 wameazimwa 

kutoka taasisi mbalimbali kama ifuatavyo: 

§ watumishi 5 wameazimwa kutoka Jeshi la Polisi Tanzania; 

§ watumishi 3 wameazimwa kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka;  

§ mtumishi 1 ameazimwa kutoka Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali; 

§ watumishi 2 wameazimwa kutoka Jeshi la Wananchi Tanzania;  

§ mtumishi 1 ameazimwa kutoka Wizara ya Mambo ya Nje;  

§ mtumishi 1 ameazimwa kutoka Ofisi ya Rais – Ikulu;  

§ mtumishi 1 ameazimwa kutoka Wizara ya Katiba na Sheria; na  

§ mtumishi 1 ameazimwa kutoka Mahakama ya Tanzania. 

 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali bado ina upungufu wa watumishi 285 

ambayo ni sawa na 63%. Hivyo, jitihada za kuongeza idadi ya Mawakili wa Serikali na 

Watumishi wa kada nyingine zinaendelea ikiwa ni pamoja na kuomba kuongezewa 

Watumishi kwa njia ya uhamisho wa ndani ya Serikali na kupewa kibali cha ajira mpya 

kwa Mwaka wa Fedha 2024/25 kupitia Wizara ya Katiba na Sheria. Aidha, mwaka 

2022/2023, Watumishi 11 walipandishwa vyeo, Mtumishi 1 alifanyiwa re-categorization 

na Watumishi 39 walithibitishwa kazini.  
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(b) Mafunzo 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

 Mwaka 2022/2023, Watumishi 13 walihudhuria mafunzo ya muda mrefu na 

muda mfupi katika fani mbalimbali kama vile Uandishi wa Nyaraka za Kisheria, 

Usimamizi wa Mikataba, TEHAMA, Uhasibu, Manunuzi, Uchumi na Takwimu. Pia, 

Watumishi 29 walihudhuria Mafunzo, Warsha na Semina mbalimbali ndani na nje ya 

nchi na Watumishi 50 walioajiriwa walipatiwa Mafunzo Elekezi (induction course). 

 Aidha, Mawakili wa Serikali 38 walioajiriwa na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali mwaka 2022/2023 walipelekwa katika Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kupata 

mafunzo ya namna ya kuendesha mashauri ya jinai kwa lengo la kuwajengea uwezo 

wa Kitaalamu na Kitaaluma. Mawakili wa Serikali 10 kati ya 38 waliopelekwa Ofisi ya 

Taifa ya Mashtaka wamesharejeshwa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na 

wanaendelea kutekeleza majukumu yao katika Divisheni ya Uandishi wa Sheria.  

(c) Vifaa vya TEHAMA  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imefanikiwa kununua na kupatiwa vifaa 

vya TEHAMA kutoka kwa wadau mbalimbali kama ifuatavyo: 

(a) Kompyuta Mpakato (Lenovo Thinkpad) moja (1), Printa (Hp Laserjet & Pro 

MFP) mbili (2) na Kompyuta za mezani (Hp Elite) nne (4) kutoka Benki 

Kuu ya Tanzania (BoT); 
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(b) Kompyuta Mpakato (Lenovo Thinkpad) nne (4) kutoka Mamlaka ya 

Mapato Tanzania (TRA); 

(c) Kompyuta Mpakato (Lenovo Thinkpad) tano (5), Kompyuta za mezani (Hp 

200 G4 – ALL–IN-ONE) tano (5) na Printa (Hp Color Laserjet Pro 

M454dw) moja (1) kutoka Kampuni ya Kagera Sugar (Superdoll); 

(d) Kompyuta Mpakato (Lenovo Thinkpad) tatu (3), Kompyuta za mezani (Hp 

200 G4) kumi (10) na Printa (Hp Laserjet Pro M454dw) mbili (2) kutoka 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA); 

(e) Kompyuta Mpakato (Hewlet Packard (HP) kumi (10) kutoka Kampuni ya 

Williamson Diamond Limited; 

(f) Vishikwambi (Tablets – ZTE BLADE X10s) Hamsini (50) kutoka Wizara ya 

Elimu kupitia National Bureau of Statistics (NBS);  

(g) Kompyuta Mpakato Sitini (60) (Hp envy) kati ya Mia Hamsini (150) 

ambazo zilitolewa na Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kufuatia ahadi aliyoitoa siku ya Mkutano wa Chama cha 

Mawakili wa Serikali; 

(h) Kompyuta za mezani (Desktop) nne (4), Kompyuta Mpakato aina ya 

Macbook nne (4), Kompyuta Mpakato aina ya HP Spectre x 360 ishirini na 

sita (26), Multi Sites Video Conferencing moja (1); Point to Point Video 
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Conferencing moja (1), Scanner tatu (3), Heavy Duty Photocopy Machine 

moja (1) na White Boards mbili (2)  kupitia ufadhili wa Mradi Endelevu wa 

Kupambana na Rushwa Tanzania (Building Sustainable Anti- Corruption 

Action Tanzania (BSAAT); 

(i) Kompyuta za mezani (Desktop) aina ya Dell zipatazo ishirini na sita (26), 

Kompyuta Mpakato aina ya Dell Latitude zipatazo ishirini na sita (26) na 

Printa aina ya HP Lasejet Pro MFP 428 FDW ishirini na sita (26) kutoka 

Mahakama ya Tanzania katika Utekelezaji wa Mapango Mkakati wa 

Mahakama wa Maboresho hususan katika eneo la Ushirikishwaji wa 

Wadau.  

(j) Kompyuta Mpakato aina ya Dell Latitude zipatazo kumi (10) pamoja na 

Scanner Jet Pro moja (1) kutoka Giz Digitalization of Law; na 

(k) Kompyuta Mpakato kumi (10) aina ya HP Spectre X 360 kutoka kwa 

wadau wetu wengine.  

Jumla ya vifaa hivyo ni Kompyuta Mpakato 159, Vishikwambi 50, Kompyuta za 

Mezani 49, Printa 31, Heavy Duty Photocopy Machine moja (1), Scanner 4, Multi Sites 

Video Conferencing 1, Point to Point Video Conferencing 1 na White Boards 2. Mpaka 

sasa 85% ya watumishi wote wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

wameshapatiwa vifaa hivyo vya TEHAMA.  
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Kwa niaba ya Watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali nitumie 

fursa hii kumshukuru tena Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Serikali na wadau wote waliotajwa hapo juu kwa kutupatia vitendea kazi hivyo 

ambavyo vinasaidia sana kuboresha utendaji kazi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali. 

(d) Office of the Attorney General Management of Information System (OAG–

MIS) 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi;  

 Mnamo tarehe 29 Septemba, 2022 Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania alizindua mfumo wa OAG–MIS. Pamoja na mambo mengine, mfumo huo 

una dirisha la kupakia sheria, Daftari la Usajili wa Mawakili wa Serikali, Dawati la 

Msaada (help desk) na Simu ya Huduma kwa umma (Toll Free Number). 

Hadi kufikia tarehe 14 Desemba, 2023, jumla ya Mawakili wa Serikali 3,359 

walikuwa wamesajiliwa na kuhuisha taarifa zao katika mfumo wa OAG-MIS ambapo 

kati yao, 1,667 pia ni Wanachama wa Chama cha Mawakili Tanganyika (TLS) na 307 

wakiwa ni Wanasheria wa Serikali ambao wanatekeleza majukumu yao chini ya 

TAMISEMI.  

 Mfumo huu wa OAG-MIS umesaidia sana kuongeza kasi ya utendaji kazi kwa 

Watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Wadau na Umma kwa ujumla. 

Aidha, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali inaendelea na mpango wa kuweka 
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mifumo madhubuti ya kielektroniki na kuunganisha mfumo wa OAG-MIS na mifumo 

mingine kama vile Mfumo wa Kesi wa Mahakama ya Tanzania (e-cms), Ofisi ya Taifa 

ya Mashtaka, Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa 

Umma (PPRA). 

(e) Programu ya Elimu kwa Umma kuhusu Sheria na Haki 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi;  

 Katika mwaka wa fedha 2022/23, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

ilifanikiwa kutoa huduma za msaada wa kisheria kwa Watanzania 95 katika 

maadhimisho ya Wiki ya Sheria. Programu mbili (2) za kwenye Televisheni zinazohusu 

huduma za utoaji wa uelewa wa sheria ziliandaliwa na kurushwa wakati wa Mkutano 

Mkuu wa mwaka wa Mawakili wa Serikali uliofanyika mwaka 2022. Aidha, Kikoa 

(website) cha Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kilihuishwa na makala, shajara 

na kalenda ziliandaliwa na kusambazwa kwa wadau mbalimbali ili kujenga uelewa wa 

majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali.  

(f) Government Legal Institutions Integrated Centers – GLIICs 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi;  

 Katika mwaka wa fedha 2022/2023, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

ilianza utekelezaji wa miradi ya ujenzi wa Majengo ya Vituo Jumuishi katika mikoa ya 

Mwanza na Arusha pamoja na Ujenzi wa Jengo la Makao Makuu ya Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali Jijini Dodoma. Vituo Jumuishi vinajumuisha Taasisi za 
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Serikali zinazotoa Huduma za Kisheria ambazo ni Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali, Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka na wadau wake. 

 Hadi kufikia mwezi Juni, 2023, gharama za mradi wa ujenzi wa Jengo la Kituo 

Jumuishi katika mkoa wa Mwanza zilikuwa zimefikia kiasi cha Shilingi 

1,153,335,586.80 sawa na 36% ya Bajeti ya mradi ambayo ni Shilingi 

3,180,815,233.81 ambapo Mkandarasi alikuwa amepokea kiasi cha Shilingi 

1,097,797,474.30 na Mshauri Mwelekezi alikuwa amepokea kiasi cha Shilingi 

55,538,112.50. Mpaka kufikia tarehe 11 Novemba, 2023, ujenzi ulikuwa umefikia 80%. 

 Aidha, hadi kufikia mwezi Juni, 2023, gharama za mradi wa ujenzi wa Jengo la 

Kituo Jumuishi katika mkoa wa Arusha zilikuwa zimefikia kiasi cha Shilingi 

627,292,608.94 sawa na 17% ya Bajeti ya mradi ya Shilingi 3,714,194,595.75 ambapo 

Mkandarasi alikuwa amepokea kiasi cha Shilingi 526,853,536.94 na Mshauri 

Mwelekezi alikuwa amepokea kiasi cha Shilingi 100,439,072. Kwa mradi huu, hadi 

kufikia tarehe 11 Novemba, 2023, ujenzi ulikuwa umefikia 12%. Changamoto kubwa 

inayoukabili mradi huu ni ucheleweshaji wa fedha kwa mkandarasi. 

 Ujenzi wa Vituo Jumuishi, kama ulivyoidhinishwa na Serikali unalenga 

kurahisisha upatikanaji wa huduma za kisheria zitolewazo na taasisi husika na 

kuwapunguzia gharama wadau na wananchi, kuongeza kasi na wigo wa upatikanaji 

wa huduma hizo kwa wakati na kupunguza gharama za uendeshaji wa Ofisi kwa 

kuepukana na gharama za kila taasisi kujenga au kupanga pango lake. 
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 Hadi kufikia tarehe 11 Novemba, 2023, ujenzi wa jengo la Makao Makuu ya 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali unaoendelea katika Mji wa Serikali Mtumba 

Dodoma lenye uwezo wa kutumiwa na watumishi zaidi ya 500 kwa wakati mmoja 

ulikuwa umefikia 63%. 

(g) Mradi wa Kujenga Uwezo Endelevu wa Kupambana na Rushwa Tanzania 
(Building Sustainable Anti – Corruption Action In Tanzania – BSAAT) 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali inatekeleza Programu ya Kitaifa ya 

Kuzijengea Uwezo Taasisi za Umma zinazohusika na Kuzuia na Kupambana na 

Rushwa nchini (Building Sustainable Anti-corruption Action in Tanzania – BSAAT). 

Hadi kufikia mwezi Juni, 2023, Ofisi  ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ilikuwa 

imepokea na kutumia Shilingi 474,929,227.30 sawa na 95% ya Bajeti ya Shilingi 

500,000,000.00 na kufanikiwa kutekeleza kazi zifuatazo: 

(i) Kujenga Mfumo wa Usimamizi wa taarifa (Data Management System) 

unaoshughulikia Mikataba, Malalamiko na Mashauri ili kuwezesha 

tathmini na ufuatiliaji kwa urahisi pamoja na kuweka kanzidata za nyaraka 

hizo. Ujenzi wa mfumo huo umefanyika chini ya e-GA ambapo sasa 

unafanyiwa majaribio kabla ya kuukabidhi kwa OMMS; 

(ii) Kupitia na kuchambua mikataba mikubwa yenye viashiria vya rushwa 

kubwa; 
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(iii) Kupitia na kuchambua malalamiko na mashauri yenye viashiria vya 

rushwa kubwa;  

(iv) Kufanya ununuzi wa vifaa vya TEHAMA kama ilivyoelezwa hapo juu 

ambavyo ni Kompyuta za mezani (Desktop) nne (4), Kompyuta Mpakato 

aina ya Macbook nne (4), Kompyuta Mpakato aina ya HP Spectre x 360 

ishirini na sita (26), Multi Sites Video Conferencing moja (1); Point to Point 

Video Conferencing moja (1), Scanner tatu (3), Heavy Duty Photocopy 

Machine moja (1) na White Boards mbili (2);   

(v) Kuwezesha Mawakili wa Serikali 41 kupatiwa mafunzo kuhusu Miongozo 

iliyoandaliwa na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuanzia tarehe 

18–21 Aprili, 2023 jijini Dodoma. Lengo la mafunzo hayo lilikuwa 

kuongeza uwezo wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali katika 

maeneo ya Utungaji wa Sheria, Upekuzi wa Mikataba na Utoaji Huduma 

za Ushauri wa Kisheria kwa Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala wa 

Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

(vi) Kumwezesha Wakili wa Serikali mmoja (1) kushiriki mafunzo kwa vitendo 

(attachment) katika Kituo cha Usuluhishi cha Kimataifa cha Asian 

International Arbitration Centre (AIAC)) huko Kuala Lumper, Malaysia 

kuanzia tarehe 18 Juni, 2023 hadi tarehe 3 Julai, 2023 ili kumpatia ujuzi 

na uzoefu katika eneo la Usuluhishi wa Kimataifa; na  



15 
 

(vii) Kufanya Ufuatiliaji na Tathmini ya utekelezaji wa Mradi wa BSAAT. 

(h) Chama cha Mawakili wa Serikali Tanzania (Tanzania Public Bar 

Association -TPBA)  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi;   

 Natoa pongezi za dhati kwa Uongozi wa mpito wa Chama cha Mawakili wa 

Serikali Tanzania (Tanzania Public Bar Association – TPBA) chini ya Bw. Michael 

Luena na Bi. Sia Beatrice Mrema, Rais na Katibu wa Chama mtawalia, pamoja na safu 

yao ya uongozi kwa mambo kadhaa waliyotekeleza tangu wateuliwe na kuwekwa 

kazini tarehe 30 September, 2022. Aidha, natoa shukrani kwa Wizara, Taasisi za 

kisheria ikiwemo TLS na mawakili wote kwa kuwapatia ushirikiano uliowawesha 

kutekeleza majukumu waliyokabidhiwa.  

 Katika Mkutano wa Pili wa Chama utakaoitishwa na kufanyika kabla ya kuisha 

kwa mwaka huu wa fedha 2023/24, ninayo matumaini makubwa kuwa kwa msingi 

uliokwishawekwa na Wizara, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Uongozi wa 

Muda, Mawakili wa Serikali na washiriki watapata fursa zaidi ya kutekeleza majukumu 

ya Chama chao pamoja na kushiriki katika Mada mbalimbali zitakazowasilishwa. 

Hivyo, nawaomba Mawakili wa Serikali mliopo hapa muwasihi wanachama wa Chama 

cha Mawakili wa Serikali wajiandae kuhudhuria bila kukosa. 
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(i) Majukumu ya Divisheni 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi;  

 Kwa ujumla, mwaka 2022/2023 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa 

kushirikiana na wadau mbalimbali ilitekeleza majukumu mbalimbali kupitia Divisheni ya 

Uratibu na Huduma za Ushauri wa Kisheria, Divisheni ya Mikataba na Makubaliano na 

Divisheni ya Uandishi wa Sheria ikiwemo: 

(i) Kuendesha, kusimamia na kushiriki katika majadiliano na mashauri ya madai 

na jinai mahakamani;  

(ii) Kuimarisha ufuatiliaji na tathmini ya utendaji kazi wa Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali; 

(iii) Kushiriki katika vikao vya Kikanda na Kimataifa ambavyo Serikali ina 

maslahi; 

(iv) Kuandaa miswada ya Sheria 17, kutafsiri sheria 319, kufanya zoezi la 

urekebu wa sheria 741 na sheria ndogo 829; 

(v) Kufanya upekuzi wa mikataba 1,777 na Randama za Maelewano 466; na 

(vi) Kutoa ushauri wa kisheria kwa Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala wa 

Serikali na Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) ambapo idadi 

ya ushauri huo ni 1,252. Maombi ya ushauri wa kisheria yaliyowasilishwa 

kutoka TAMISEMI mwaka wa fedha 2020/21 yalikuwa 65, mwaka 2021/22 
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TAMISEMI iliwasilisha maombi 68 na mwaka 2022/2023, Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali ilipokea maombi 281 kutoka TAMISEMI. 

 Maboresho ya Muundo wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu yaliyofanyika kupitia 

Tangazo la Serikali Na. 48 la mwaka 2018 yamesaidia kwa kiasi kikubwa kuongeza 

ufanisi, uwazi na uwajibikaji hususan katika utoaji wa ushauri wa kisheria, upekuzi wa 

mikataba, uandishi wa sheria ndogo na uendeshaji na usimamizi wa mashauri kwa 

ushirikiano baina ya Ofisi ya Rais – TAMISEMI, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali. 

(j) Kuanzishwa kwa Ofisi ya Mwandishi Mkuu wa Serikali 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

 Itakumbukwa kuwa, mnamo tarehe 31 Oktoba, 2023, Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania katika Mkutano wake wa Kumi na Tatu, pamoja na mambo 

mengine, lilipitisha Sheria ya Marekebisho ya Sheria Mbalimbali za Sekta ya Sheria 

(Na. 11) ya 2023 (The Legal Sector Laws (Miscellaneous Amendments) Act. No. 11 of 

2023) ambayo, pamoja na mambo mengine, ilifanya marekebisho kwenye Sheria ya 

Utekelezaji wa Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Sura 268 na 

kuanzisha Ofisi ya Mwandishi Mkuu wa Sheria ndani ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali kupitia vifungu vya 3, 7A, 7B, 8, 8A, 8B, 10, 10A, 12, 12A na Nyongeza ya 

Sehemu ya VIII kuhusiana na masuala ya fedha. 
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 Lengo mahsusi la mabadiliko hayo ni kuiwezesha Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali kutekeleza majukumu yake kwa ukamilifu na kukidhi mahitaji ya nchi yetu 

baada ya kuanza kutekeleza maboresho makubwa kwenye eneo la Utawala wa 

Sheria, misingi ya Utawala Bora na mifumo ya utoaji Haki. Ni matarajio yangu kuwa 

tutaongeza kasi ya kutafiti, kuandika, kutafsiri na kurekebu sheria pamoja na 

kuhakikisha sheria ndogo zinazotungwa na mamlaka zilizokasimiwa na Bunge la 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kufanya hivyo, hazikinzani na Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 pamoja na Sheria Mama. Wizara ya 

Katiba na Sheria na Menejimenti ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

zimeombwa kusaidia kuziwezesha Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma 

na Utawala Bora na Wizara ya Fedha kukamilisha taratibu zitakazoiwezesha Ofisi ya 

Mwandishi Mkuu wa Serikali kutengewa Bajeti yake hivyo kuzipatia wepesi Divisheni 

nyingine za Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kutekeleza majukumu yake kwa 

ufanisi zaidi. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

 Changamoto kubwa zinazoikabili Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ni 

upungufu wa bajeti ya kuendesha shughuli za Ofisi, upungufu wa watumishi, ufinyu wa 

nafasi za Ofisi na uhaba wa magari ambapo Ofisi ina jumla ya magari 16 wakati 

mahitaji ni magari 45. Kati ya magari hayo, magari 13 yapo katika hali nzuri na 

yanatumika na magari 3 ni mabovu na yanahitaji matengenezo. Pia, Ofisi ina bajaji 

mbili ambazo zote zinatumika na mabasi mawili ambayo yanatumiwa na watumishi. 
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Ofisi ya Mwanasheria Mkuu inaendelea kuwasiliana na Mamlaka pamoja Wizara na 

Taasisi zetu katika kupata ufumbuzi wa changamoto hizo. Hata hivyo, pamoja na 

changamoto hizo, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imefanikiwa kwa kiasi 

kikubwa kutekeleza mpango kazi wake na bajeti ya mwaka wa fedha 2022/2023.  

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

 Naomba nitumie nafasi hii kuwakumbusha wajumbe wa Baraza waliopo hapa 

ambao ni wawakilishi wa watumishi wote wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

kuzingatia masuala yafuatayo wanapotekeleza majukumu yao ya kila siku: 

(a) Dira ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali inaongozwa na Dira na Dhima zifuatazo: 

Dira: Kuwa Taasisi yenye ufanisi, kitaaluma na kuaminika katika 

kutoa huduma bora za kisheria kwa Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania.  

 
Dhima: Kutoa Huduma za Kisheria zenye ubora kwa njia ya kuandaa 

Sheria, Upekuzi na Majadiliano ya Mikataba pamoja na Ushauri wa 

Kisheria kwa maendeleo ya Kijamii, Kiuchumi na Kisiasa. 

 Ili kufikia malengo yaliyoainishwa katika Dira na Dhima ya Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali, watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali wanapaswa 

kuzingatia maadili ya utumishi wa umma na misingi mikuu minne ambayo ni 
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utaalamu/weledi, ubunifu, uadilifu na uwazi. Maafisa waandamizi tulio hapa, ni 

jukumu letu kuhakikisha Dhima ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

inatekelezwa ili kufikia Dira ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Hivyo, kama 

viongozi, ni vema tuzingatie maneno yafuatayo wakati wa utekelezaji wa majukumu 

yetu ya kila siku:  

”Leadership is the capacity to translate vision into reality. If you 

fulfill the vision of the employees, the employees will fulfill your 

vision”. 

 
 Nawasihi viongozi wenzangu wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

tujitahidi kuwatimizia mahitaji mbalimbali watumishi walio chini yetu 

yatakayowawezesha kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi na weledi ili nao watoe 

huduma za kisheria zenye ubora na hatimaye tuweze kutimiza malengo ya Dira yetu. 

(b) Mkataba wa Huduma kwa Wateja 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi;  

 Mkataba wa Huduma kwa Wateja wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

wa mwaka 2022 unawataka watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

kutumia lugha nzuri yenye staha wakati wa kuhudumia wateja wetu. Tunapotoa 

huduma za kisheria kwa wadau mbalimbali kwa niaba ya Serikali, tunapaswa 

kuhakikisha wateja wetu wanapata huduma hiyo kwa wakati  ndani ya muda 

ulioanishwa katika Mkataba huo.  
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(c) Tathmini ya Utendaji Kazi 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

 Hivi karibuni nimebaini uwepo wa dosari za kimaandishi na kimaudhui katika 

kazi zinazotoka nje ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Hivyo, natumia fursa hii 

kuwataka Wakurugenzi na Wakuu wa Vitengo kuhakikisha mnapitia na kujiridhisha na 

kazi zilizofanywa na maafisa ambao wapo chini yenu kabla kazi husika haijatoka nje 

ya Ofisi. Kwa kufanya hivyo, itasaidia kujenga uaminifu kuhusu ubora wa kazi zetu. 

Aidha, Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu unapaswa kuhakikisha watumishi 

wote wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali wanatumia mfumo mpya ujulikanao 

kama Mfumo wa kutathmini utendaji kazi wa watumishi katika sekta ya umma (Public 

Employees Perfomance Management of Information System-PEPMIS) kama 

ilivyoelekezwa na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora. 

 Nachukua fursa hii pia kuipongeza Menejimenti ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali kwa kusimamia vyema masuala ya Utendaji, Utawala na Rasilimali watu na 

kuiwezesha Ofisi yetu kufanyiwa tathmini katika zoezi lililofanywa na Serikali kupitia 

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na kushika nafasi ya pili katika Kundi 

la Idara za Serikali zinazojitegemea. Hongera sana Mhe. Naibu Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali, Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu, Menejimenti na watumishi 
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wote wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa matokeo hayo. Naamini tathmini 

ijayo tutashika nafasi ya Kwanza. INAWEZEKANA. 

(d) Nidhamu kwa Watumishi 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi;  

 Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali lina wajibu 

mkubwa wa kuhakikisha kunakuwa na nidhani ya kazi, maelewano, ushirikiano na 

mshikamano kati ya Wafanyakazi na Menejimenti ili kuleta tija na ufanisi katika 

uendeshaji wa shughuli za Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Pia, watumishi 

wote wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali wanapaswa kufahamu kwamba ni 

wajibu wetu kuheshimiana bila kujali tofauti zetu za kada na wadhifa tulionao. Hatua 

za kinidhamu zichukuliwe mara moja kwa watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali watakaobainika kuharibu taswira ya Ofisi yetu kwa kwa kujihusisha na 

vitendo vilivyo kinyume na maadili ya utumishi wa umma kama vile uzembe, rushwa 

na udanganyifu. Katika hili, Kanuni zetu za Maadili dhidi ya mawakili wanaokiuka 

maadili katika utekelezaji wa majukumu yetu - “The Office of the Attorney General 

(Discharge of Duties) Provision of Legal Opinion by State Attorneys and Law Officers 

in Public Service) Guidelines, G.N 32/2023 zilizochapishwa tarehe 20 Januari, 2023 

zitatumika ipasavyo. 
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(e) Maslahi ya Watumishi 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi;  

 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali inaendelea kufanya maboresho ya 

maslahi ya Watumishi kila mwaka. Nitumie fursa hii kuwafahamisha kuwa, kwa mujibu 

wa Kifungu cha 8(3) (d) kikisomwa kwa pamoja na Kifungu cha 8A(1) cha Sheria ya 

Utumishi wa Umma, Sura ya 298, tarehe 20 Septemba, 2023 Ofisi ya Rais, 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora ilitoa Waraka wa idhini ya malipo 

ya posho na stahili za Mawakili wa Serikali na Maafisa Sheria wanaotekeleza 

majukumu yao katika Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Wakili Mkuu wa 

Serikali, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Wizara, Idara zinazojitegemea, Taasisi za Umma, 

Wakala wa Serikali na Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI).  

 Kupitia Waraka huo, kuanzia tarehe 1 Julai, 2024, Mawakili wa Serikali na 

Maafisa Sheria hao wanapaswa kulipwa posho na ada mbalimbali ikiwemo posho ya 

vazi maalum kwa Mawakili (Court Attire Allowance), posho ya usaidizi wa pango (Rent 

Housing allowance), ada ya Chama cha Mawakili wa Tanzania Bara (TLS), ada ya 

Kamishna wa Viapo wa Mahakama Kuu kwa Mawakili walioapishwa kutunza tange, 

ada ya Chama cha Mawakili wa Serikali (PBA) na posho ya simu kwa mujibu wa 

viwango vilivyoainishwa katika waraka. Hata hivyo na kwa kuzingatia mazingira ya 

kipekee, kuanzia mwaka 2022/2023, watumishi wote wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali walianza kulipwa posho ya usaidizi wa pango la nyumba. 
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 Kuhusu maombi ya muundo wa Mishahara ya Watumishi wote katika Ofisi Kuu 

za Kisheria ambazo ni Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Wakili Mkuu 

wa Serikali na Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, mawasiliano yanaendelea kufanyika na 

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi na Utawala Bora. Aidha, Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali imeshawasilisha Wizara ya Fedha maombi ya kuongezewa ukomo 

wa Bajeti ili iweze kukamilisha majukumu yake ambayo yameshaanza kutekelezwa 

lakini yanashindwa kukamilika kutokana na upungufu wa bajeti ikiwemo gharama za 

Mkutano Mkuu wa mwaka wa Mawakili wote wa Serikali na ujenzi wa Vituo Jumuishi 

unaoendelea. 

(f) Mafunzo 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi;  

 Watumishi wote wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali wanatambua kuwa, 

miongoni mwa masuala ambayo nimekuwa nikitoa msisitizo mara kwa mara ni 

kuwahimiza kujiendeleza. Kwa kuzingatia mabadiliko ya Sayansi na Teknolojia na 

mbinu za kisasa za utendaji kazi, napenda kutoa rai kwenu nyote kuwa kila mmoja 

wenu anapaswa iwe kwa kujigharamia au kugharamiwa na Serikali ahakikishe 

anapata mafunzo ya muda mfupi au hata ya mrefu kwa madhumuni ya kwenda na 

wakati. Mimi binafsi ni mfano wa watumishi wa umma niliyejiendeleza kwa kusoma 

baadhi ya programu zangu nikiwa kazini ikiwemo Shahada ya Uzamivu niliyoanza 

mwaka 2006 na kuhitimu mwaka 2011. 
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 Nazielekeza Menejimenti za Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi ya 

Taifa ya Mashtaka, Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali na mamlaka nyingine Serikalini 

kuweka vigezo mahsusi ambavyo tutavitumia kuwaombea vyeo vya msereleko 

Mawakili wa Serikali watakaovitelekeza kwa ufanisi pamoja na wasimamizi wao. 

Mfano wa vigezo hivyo ni: kila Wakili wa Serikali kuendesha mashauri ya aina 

mbalimbali kwa idadi itakayokubalika, kufanya tafiti katika maeneo yenye matokeo 

makubwa na kushiriki kikamilifu katika majukumu yanayopimika atakayopangiwa. 

 Katika zama hizi, ujuzi na ubunifu ndizo nyenzo kubwa za kukabiliana na 

changamoto hususan katika sekta ya sheria. Ubunifu katika kutekeleza majukumu 

mbalimbali ni jambo muhimu sana. Ubunifu unaweza kupatikana kwa njia mbalimbali 

ikiwa ni pamoja na kujisomea na kujifunza. Pamoja na jitihada binafsi za kujiendeleza, 

napenda kuendelea kuwahimiza Maafisa waandamizi kuwajengea uwezo maafisa 

walio chini yao ili kuwapatia ujuzi na uelewa wa majukumu mbalimabli kwa vitendo 

ikiwa ni njia mojawapo ya mikakati kabambe na mahsusi ya kurithisha majukumu. 

(g) Michezo kwa Watumishi 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi;   

 Watumishi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali wamekuwa wakishiriki 

katika mabonanza na michezo ya SHIMIWI kila mwaka kupitia Wizara ya Katiba na 

Sheria kwa lengo la kujenga na kuimarisha afya zao, umoja, uhusiano na ushirikiano 

baina ya wafanyakazi kutoka taasisi mbalimbali za umma. Kipekee, nawapongeza 
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washiriki wetu katika michezo ya SHIMIWI ya mwaka huu kwa kulinganisha na mwaka 

jana kwani kwa mwaka huu, tuliibuka washindi wa pili katika mchezo wa Karata kwa 

wanaume, pia, tuliibuka washidi wa tatu katika mchezo wa mpira wa miguu kwa 

wanaume na kupewa makombe pamoja na medali. Naomba tuongeze ushiriki katika 

michezo na kupata vikombe vingi zaidi katika mashindano yanayokuja kwa kuzingatia 

pia kuwa michezo ni afya ambayo itaboresha ufanisi katika maeneo yetu ya kazi. 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

 Katika Mkutano huu, pamoja na mambo mengine, wajumbe wa Baraza la 

Wafanyakazi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali watapokea na kujadili Taarifa 

ya Utekelezaji wa Mpango na Bajeti wa Mwaka wa Fedha 2022/2023 na taarifa ya 

hesabu za mwaka 2022/2023 za Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Naomba 

tutumie maazimio ya Mkutano huu kuboresha mpango kazi na bajeti ya Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa mwaka wa fedha unaofuata wa 2024/25 huku 

tukitambua kuwa Ofisi yetu itakuwa na majukumu mahsusi ya kutekeleza kwenye 

Maboresho ya Mfumo wa Haki Jinai, Chaguzi zinazokuja mwaka 2024 na 2025, kutoa 

Chapisho la Urekebu wa Sheria la mwaka 2023 mnamo mwaka 2024, Kutunga na 

kutafsiri sheria zote kwa Lugha ya Kiswahili na Kiingereza na kushughulikia kwa 

ufanisi majadiliano na usikilizwaji wa mashauri yaliyo katika Mahakama za ndani na 

nje ya nchi. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi; 

 Baada ya kusema hayo, kwa heshima na taadhima naomba sasa nikukaribishe 

ili utoe Hotuba yako na kisha utufungulie rasmi Mkutano huu wa Baraza la 

Wafanyakazi wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali.  

Niwatakie heri ya Sikukuu ya Krismasi na Mwaka mpya wa 2024. 

 

MHESHIMIWA MGENI RASMI KARIBU SANA 

________________ 


